कोण होते महात्मा बसवेश्वर ? महात्मा बसवेश्वर जयंती 2023

श्री बसव (ज्याला बसवेश्वर किंवा बसवण्णा असेही म्हणतात) हे भारतातील लिंगायत धार्मिक पंथाचे संस्थापक म्हणून ओळखले जातात. त्यांनी सामाजिक परिवर्तन घडवून आणले, ज्याला अनेकदा “क्रांती” म्हणून संबोधले जाते ज्यामध्ये त्यांनी खालच्या जातीतील लोकांना देव किंवा शिव यांच्या उच्च विचारसरणीत बदलले. ते स्वभावाने-गूढवादी, आवडीने- आदर्शवादी, व्यवसायाने- राजकारणी, चवीने-अक्षरांचा माणूस, सहानुभूतीने- मानवतावादी आणि दृढनिश्चयाने समाजसुधारक असे त्यांना म्हटले जाते. बसवेश्वर हे 12व्या शतकातील “भक्तीपंथ” चा एक भाग होते आणि त्यांच्या समकालीन लिंगायत किंवा हिंदू धर्मातील आशीर्वादित लोक पंथातील एक प्रमुख व्यक्तिमत्व होते. त्यांनी आणि अल्लामा यांच्यासोबत त्यांच्या अनुयायांनी असंख्य वचनांसह (पवित्र) देव आणि जीवनाकडे पाहण्याचा एक नवीन मार्ग परिभाषित केला तो म्हणजे भजन.

1131 मध्ये सध्याच्या उत्तर कर्नाटकातील बागेवाडी या छोट्याशा गावात राहणाऱ्या एका ब्राह्मण कुटुंबात जन्म झाला. बसवा एका कठोर, धार्मिक कुटुंबात वाढला जिथे त्याला जानिवरा म्हणून ओळखला जाणारा पवित्र धागा घालण्यात आला. बालपणी त्यांना अनेक गुंतागुंतीचे धार्मिक संस्कारही करता आले. त्याच्या पालकांच्या मृत्यूनंतर लगेचच, त्याने उपनयन समारंभ आणि विधी नाकारले आणि असा दावा केला की ज्यांनी विधी केले त्यांच्याकडे “खरी अंतर्दृष्टी” नव्हती. वयाच्या सोळाव्या वर्षी बसवांनी स्वतःला जानिवरापासून आणि त्यानंतर सर्व ब्राह्मण परंपरांपासून मुक्त केले.

त्यांनी बागेवाडी सोडली आणि पुढील 12 वर्षे कुडाळा संगमाच्या तत्कालीन शैवांच्या गडावर संगमाचे प्रमुख देवता संगमेश्वराचा अभ्यास केला. तेथे त्यांनी अधिक पुराणमतवादी ब्राह्मण विद्वानांशी संवाद साधला आणि त्यांच्या सामाजिक आकलनाच्या अनुषंगाने त्यांचे आध्यात्मिक आणि धार्मिक विचार विकसित केले. त्याच्या विचारांमध्ये एकच खरा, परिपूर्ण देव आहे यावर विश्वास ठेवणे आणि त्याव्यतिरिक्त, जंगमास म्हणून ओळखले जाणारे शिवाचे पुजारी अत्यंत आदराचे पात्र आहेत. खोट्या देवाच्या शोधात असलेल्या लोकांना योग्य मार्ग दाखविण्याची गरज आहे असा त्याचा विश्वास होता. त्यांनी मानवजातीमध्ये समानतेचा उपदेश केला आणि जाती, पंथ आणि लिंग या सर्व अडथळ्यांचा निषेध केला, जातिव्यवस्थेविरुद्ध लढा दिला. 12व्या शतकातील सामाजिक व्यवस्थेतील क्रांतीसाठी त्यांना क्रांतिकारी (क्रांतिकारक) बसवण्णा म्हणूनही ओळखले जाते.

आपल्या मामाच्या मुलीशी लग्न केल्यानंतर आणि दुसरी पत्नी देखील मिळवल्यानंतर, बसव राजा बिज्जलाच्या दरबारात मंत्री झाले ज्यांनी मंगळवेड येथे 1157-1167 पर्यंत राज्य केले. तेथे त्यांनी अनुभौ मंटपाची स्थापना केली. वीरशैववादावर खुलेपणाने चर्चा करण्यासाठी आध्यात्मिक संसद, ज्याने संपूर्ण भारतातील अनेक संतांना आकर्षित केले. ‘काम हीच उपासना’ या तत्त्वावर त्यांचा विश्वास होता. याच वेळी आवश्‍यक शिकवणी असलेले वचन, साधे आणि समजण्यास सोपे असे काव्यात्मक लेखन केले. बसवांनी जातिव्यवस्थेशी निगडित सामाजिक नियमांकडे सक्रियपणे दुर्लक्ष करून बरेच वाद निर्माण केले, जे त्यांना रद्द करायचे होते. अस्पृश्यांना त्यांच्या निवासस्थानी जेवणाची परवानगी देऊन आणि ब्राह्मण स्त्री आणि अस्पृश्य पुरुषाच्या ऐतिहासिक विवाहाची प्रशंसा करून. राजा बिज्जलाच्या दरबारातील ऑर्थोडॉक्स सदस्य काही खऱ्या आणि काही खोट्या अशा कथा घेऊन राजाकडे गेले. सनातनी समाजातील संभाव्य उठावाच्या भीतीने बिज्जलाने नवविवाहित जोडप्याला कठोर शिक्षेचे आदेश दिले. या घटनेमुळे बसवा खूप व्यथित झाले आणि त्यांनी जोडप्याच्या मृत्यूसाठी स्वतःला जबाबदार धरले. 1195 मध्ये कुडाळा संगमासाठी त्यांनी कल्याण सोडले आणि 1196 मध्ये त्यांचे निधन झाले.

बसव म्हणाले की, समाज जीवनाची मुळे समाजाच्या मलईमध्ये नसून समाजाच्या कचऱ्यात रुजलेली आहेत. त्याच्या व्यापक सहानुभूतीने, त्याने उच्च आणि नीच सारखेच आपल्या पटीत प्रवेश केला. बसवांनी स्थापन केलेल्या अनुभव मंटपाने सामाजिक लोकशाहीचा पाया रचला. बसवांचा असा विश्वास होता की माणूस महान बनतो तो त्याच्या जन्माने नाही तर समाजासाठी त्याच्या योग्यतेने. याचा अर्थ माणसाच्या प्रतिष्ठेवर विश्वास आणि सामान्य माणूस हा समाजाचा एक दर्जा असलेला माणूस जितका चांगला भाग आहे, असा विश्वास.

Leave a Comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Open chat
1
जय भीम, मी आपली काय सहाय्यता करू शकतो?
Scan the code
जय भीम,
मी आपली काय सहाय्यता करू शकतो?