आंबेडकरांबद्दल आक्षेपार्ह वक्तव्य केल्याप्रकरणी विद्यार्थी, मुख्याध्यापकांसह 9 जणांना बेंगळुरूमध्ये अटक

आंबेडकरांबद्दल आक्षेपार्ह वक्तव्य केल्याप्रकरणी विद्यार्थी, मुख्याध्यापकांसह 9 जणांना बेंगळुरूमध्ये अटक.

भीमराव आंबेडकर आणि दलितांबद्दल आक्षेपार्ह टिप्पणी करणाऱ्या भाषनेवरून बंगळुरू पोलिसांनी सोमवारी जैन विद्यापीठाच्या सेंटर फॉर मॅनेजमेंट स्टडीजच्या सात विद्यार्थ्यांसह नऊ जणांना अटक केली, असे द इंडियन एक्सप्रेसने वृत्त दिले आहे.

विद्यापीठाचे प्राचार्य डॉ. दिनेश निळकांत तसेच स्किट झालेल्या कार्यक्रमाचे आयोजक यांनाही अटक करण्यात आली आहे.
6 फेब्रुवारी रोजी, द डेलरॉईज बॉईज नावाच्या गटातील सात विद्यार्थ्यांनी महाविद्यालयातील युवा महोत्सवादरम्यान स्किट सादर केले होते. त्याचा व्हिडिओ सोशल मीडियावर मोठ्या प्रमाणावर शेअर करण्यात आला आणि दलित संघटना आणि कार्यकर्त्यांकडून त्याचा मोठ्या प्रमाणावर निषेध करण्यात आला.

व्हिडिओमध्ये खालच्या जातीतील पार्श्वभूमीचा एक पुरुष उच्चवर्णीय महिलेला डेट करण्याचा प्रयत्न करताना दिसत आहे. स्किटच्या माध्यमातून, विद्यार्थ्यांनी अस्पृश्यतेच्या प्रथेशी संबंधित अनेक समस्याप्रधान वाक्ये वापरली आणि बी.आर आंबेडकरांचे नाव बदलून “बीअर आंबेडकर” केले.
द इंडियन एक्स्प्रेसने दिलेल्या वृत्तानुसार, शहरातील समाजकल्याण विभागाचे सहाय्यक संचालक मधुसुधन केएन यांनी केलेल्या तक्रारीच्या आधारे बेंगळुरूमधील सिद्धापुरा पोलिस ठाण्यात प्रथम माहितीचा अहवाल नोंदवण्यात आला.

या नऊ जणांना अनुसूचित जाती आणि अनुसूचित जमाती (अत्याचार प्रतिबंधक) कायदा आणि कलम 153A (शत्रुत्वाला चालना देणे), 149 (बेकायदेशीर सभा) आणि 295A (जाणूनबुजून आणि दुर्भावनापूर्ण कृत्ये करून कोणत्याही वर्गाच्या धार्मिक भावना दुखावण्याच्या उद्देशाने) अटक करण्यात आली आहे. धर्म किंवा धार्मिक श्रद्धा) भारतीय दंड संहितेचा.
गेल्या आठवड्यात, विद्यापीठाने सहा विद्यार्थ्यांना निलंबित केले होते आणि स्किटच्या विरोधात संताप वाढल्याने बिनशर्त माफी मागितली होती.

डेलरॉईज बॉईजने देखील स्किटसाठी माफी मागितली होती परंतु त्याचा चुकीचा अर्थ लावला गेला होता. “या समस्यांवर प्रकाश टाकण्यासाठी विनोदाचा एक साधन म्हणून वापर करून उपेक्षित समुदायांसमोरील आव्हानांकडे लक्ष वेधण्यासाठी या स्किटचे उद्दिष्ट होते,” गटाने दावा केला.

 

Leave a Comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Open chat
1
जय भीम, मी आपली काय सहाय्यता करू शकतो?
Scan the code
जय भीम,
मी आपली काय सहाय्यता करू शकतो?