बुद्ध पौर्णिमा – वैशाख पौर्णिमा उत्सव 5 मे 2023🙏

बुद्ध पौर्णिमा, ज्याला वेसाक देखील म्हणतात, हा जगभरातील बौद्ध धर्माच्या अनुयायांसाठी सर्वात महत्वाचा सण आहे. हा शुभ दिवस बौद्ध धर्माचे संस्थापक गौतम बुद्ध यांचा जन्म, ज्ञान आणि मृत्यू दर्शवितो. आणि हा दिवस बौद्ध संप्रदाय मोठ्या उत्साहाने साजरा करतात. हा सण वैशाखाच्या हिंदू महिन्याच्या पहिल्या पौर्णिमेच्या दिवशी (पौर्णिमा) येतो, जो ग्रेगोरियन कॅलेंडरमध्ये एप्रिल-मेशी संबंधित आहे. 2023 मध्ये बुद्ध पौर्णिमा 5 मे (शुक्रवार) रोजी साजरी केली जाईल.

 

जरी भगवान बुद्धांच्या जन्म आणि मृत्यूची तारीख आणि वेळ अनिश्चित आहे, असे मानले जाते की ते इ.स.पू. सहाव्या ते चौथ्या शतकादरम्यान जगले होते. त्यांचा जन्म नेपाळमधील लुंबिनी येथे राजकुमार सिद्धार्थ म्हणून झाला. पौराणिक कथांनुसार, त्याच्या जन्माच्या खूप आधी, त्यांना एक महान राजा किंवा महान ऋषी बनण्याची भविष्यवाणी करण्यात आली होती. राजेशाही विलासात वाढलेले, सिद्धार्थ हे वयाच्या वीस वर्षापर्यंत मानवी जीवनातील त्रासांपासून संरक्षित राहिले. आजारपण, म्हातारपण आणि मृत्यूचा सामना केल्यावर, 29 वर्षीय राजपुत्राने आपला शाही राजवाडा सोडण्याचा निर्णय घेतला आणि सर्व दुःखाच्या कारणाचे उत्तर शोधण्याच्या शोधात निघाले.

पुढील काही वर्षांमध्ये, त्यांनी अनेक वेगवेगळ्या शिकवणींचा अभ्यास केला परंतु एका रात्रीपर्यंत ते खोल ध्यानात गेले आणि ते शोधत असलेल्या सर्व उत्तरांसह जागे होईपर्यंत त्यांना मुक्ती मिळाली नाही. अशा प्रकारे वयाच्या 35 व्या वर्षी सिद्धार्थ गौतम बुद्ध किंवा जागृत झाले. उर्वरित आयुष्य त्यांनी इतर लोकांना प्रबोधनाच्या मार्गावर नेण्यासाठी धर्माचा उपदेश केला. गौतम बुद्धांनी वयाच्या 80 व्या वर्षी उत्तर प्रदेशातील कुशीनगर येथे अखेरचा श्वास घेतला.

 

असे म्हटले जाते की गौतम बुद्धांच्या जीवनातील तीनही महत्त्वाच्या घटना – त्यांचा जन्म, ज्ञान आणि मोक्ष – वर्षाच्या एकाच दिवशी होतात. या घटनेमुळे बौद्ध धर्मात या दिवसाला खूप महत्त्व आहे. वैशाखाच्या पहिल्या पौर्णिमेला बुद्ध जयंती साजरी करण्याचा निर्णय मे, 1960 मध्ये वर्ल्ड फेलोशिप ऑफ बुद्धिस्टने घेतला होता.

 

बुद्ध पौर्णिमेच्या निमित्ताने, अनेक भाविक बौद्ध मंदिरांना भेट देतात आणि भगवान बुद्धांच्या जीवनाबद्दल आणि त्यांच्या शिकवणी आणि तत्त्वांबद्दल स्तोत्रे आणि उपदेशांचे पठण करण्यात दिवस घालवतात. पाण्याने भरलेल्या कुंडात ठेवलेल्या बुद्धाच्या मूर्तीची पूजा करण्यासाठी फुले आणि मेणबत्त्या अर्पण केल्या जातात. या दिवशी बुद्धाच्या शिकवणींचे प्रामाणिकपणे पालन केले जाते आणि अशा प्रकारे, भक्त मांसाहार टाळतात, गरीबांना वस्तू आणि खीर देतात आणि पवित्रता राखण्यासाठी सामान्यतः पांढरे कपडे घालतात.

 

 

Leave a Comment

Your email address will not be published. Required fields are marked *

Open chat
1
जय भीम, मी आपली काय सहाय्यता करू शकतो?
Scan the code
जय भीम,
मी आपली काय सहाय्यता करू शकतो?